Ayyukan Brassinolide (BR)
Brassinolide (BR) shine faffadan bakan kuma ingantacciyar mai sarrafa ci gaban shuka. Masana kimiyyar aikin gona na Amurka ne suka gano shi a cikin 1970 kuma sunansa brassinolide, brassinolide ana kiransa nau'in hormone na shuka na shida saboda ƙaramin adadinsa da tasiri mai tasiri.
Menene Brassinolide (BR) ke yi?
Brassinolide (BR) ya bambanta da sauran masu kula da ci gaban shuka a cikin hanyar sa ta hanya ɗaya don haɓaka yawan amfanin gona da haɓaka inganci. Alal misali, shi ba kawai yana da physiological ayyuka na auxin da cytokinin, amma kuma yana da ikon ƙara photosynthesis da kuma tsara na gina jiki rarraba, inganta sufuri na carbohydrates daga mai tushe da ganye zuwa hatsi, inganta amfanin gona juriya ga waje m dalilai, da kuma inganta ci gaban raunin sassa na shuka. Saboda haka, yana da matuƙar fa'ida mai fa'ida da amfani.
1. Zaƙi da canza launi
Yin amfani da Brassinolide (BR) na iya zaƙi gwangwani sukari da haɓaka rabon ganyen taba mai matsakaici da babba. Yin amfani da shi a kan citrus na iya inganta lahani kamar fata mai kauri, 'ya'yan itace masu tabo, 'ya'yan itace mara kyau, da lignification wanda ya haifar da fesa gibberellins. Lychees, kankana, da dai sauransu Ana amfani dashi akan wake, zai iya sa 'ya'yan itace su zama uniform, inganta bayyanar, ƙara farashin siyarwa da ƙara yawan kudin shiga.
2. Jinkirin jin daɗin ganye
Yana kiyaye kore na dogon lokaci, yana ƙarfafa haɓakar chlorophyll, yana inganta photosynthesis, kuma yana haɓaka launin ganye don zurfafa da kuma juya kore.
3. Inganta furanni da adana 'ya'yan itace
An yi amfani da shi a lokacin lokacin furanni da matasa 'ya'yan itace, yana iya inganta furanni da 'ya'yan itatuwa da kuma hana ɗigon 'ya'yan itace.
4. Inganta rabon tantanin halitta da haɓaka 'ya'yan itace
Yana iya a fili inganta rarrabuwar sel da kuma inganta a kwance da kuma a tsaye girma na gabobin, game da shi fadada 'ya'yan itace.
5. Ƙara samfur
Watse saman fa'ida da haɓaka germination na buds na gefe na iya shiga cikin bambance-bambancen buds, haɓaka samuwar rassan gefe, ƙara yawan rassan, ƙara yawan furanni, haɓaka haɓakar pollen, ta haka ne ƙara yawan 'ya'yan itatuwa da haɓaka samarwa. .
6. Inganta kasuwancin amfanin gona
Yana haifar da parthenocarpy, yana hana furen fure da ɗigon 'ya'yan itace, yana haɓaka haɓakar furotin, haɓaka abun ciki na sukari, haɓaka ingancin amfanin gona, da haɓaka kasuwa.
7. Tsara da daidaita abinci mai gina jiki
Brassinolide (BR) ba foliar taki ba ne kuma ba shi da wani tasiri na sinadirai, don haka gaurayawan aikace-aikacen takin foliar da brassinolide yana da tasiri musamman. Foliar taki na iya ƙara kayan abinci na shuka, amma ba shi da ikon daidaitawa da daidaita jigilar kayan abinci; Brassinolide (BR) na iya jigilar kayan abinci mai gina jiki daidai gwargwado, yana ba da damar tafiyar da tsarin abinci mai gina jiki, ta yadda duka ciyayi da ci gaban haifuwa na amfanin gona su sami isasshen abinci mai gina jiki.
8. Bakara da haɓaka haɓaka, da sauri dawo da girma
Fungicides na iya kashe cututtuka kawai amma ba su da wani tasiri a kan maido da girma amfanin gona. Brassinolide na iya daidaita jigilar abinci mai gina jiki, haɓaka shawar tushen, da haɓaka photosynthesis. Don haka, lokacin da aka haɗu da fungicides tare da brassinoids, fa'idodin su suna da alaƙa. Brassinolide (BR) yana taimakawa wajen maganin cututtuka kuma yana da tasiri mai kyau akan farfadowa da girma.
9. Juriya na sanyi, juriya na sanyi, juriya na fari da juriya na cututtuka
Bayan Brassinolide (BR) ya shiga cikin shuka, ba wai kawai yana haɓaka photosynthesis ba kuma yana haɓaka haɓakawa da haɓakawa, har ma yana da tasirin kariya na musamman akan tsarin membrane na shuka don tsayayya da lalacewar muhalli. Hakanan zai iya motsa ayyukan enzymes masu kariya a cikin shuka, yana rage abubuwa masu cutarwa sosai. Lalacewa ga al'ada girma na shuke-shuke da comprehensively inganta danniya juriya na amfanin gona.
An gudanar da gwaje-gwaje akan shinkafa, cucumbers, tumatur, taba da dai sauransu, sakamakon haka shine:
1) Karancin zafin jiki:
Fesa Brassinolide (BR) na iya ƙara yawan saitin iri na nau'in shinkafa da kashi 40.1% ƙarƙashin ƙarancin zafin jiki. Its physiological aiki na inganta sanyi haƙuri na shinkafa ne yafi bayyana a inganta physiological metabolism na shinkafa da kuma inganta girma da kuma ci gaban shinkafa gabobin. Tsire-tsire da aka yi amfani da su tare da Brassinolide (BR) sun inganta yanayin juriya na sanyi sosai a ƙarƙashin yanayin gwaji na 1 zuwa 5°C.
2) Yawan zafin jiki:
Aikace-aikacen Brassinolide (BR) na iya ƙara haɓaka ganyen chlorophyll da abun ciki na furotin, superoxide dismutase (SOD) da ayyukan peroxidase (POD) na nau'ikan shinkafa masu zafin zafi.
3) Gishiri-alkali:
Tsaba da aka yi da Brassinolide (BR) na iya ci gaba da haɓaka ƙimar girma a cikin yanayin 150 mmol NaCl. Bayan da aka jika tsire-tsire na sha'ir Brassinolide (BR) a cikin 500 mmol NaCl na tsawon sa'o'i 24, binciken ultramicroscopic ya nuna cewa tsarin ganyen sha'ir yana da kariya.
4) Fari:
Abubuwan amfanin gona irin su gwoza sukari da aka yi amfani da su tare da Brassinolide (BR) suna girma fiye da rukunin kulawa a cikin yanayin fari.
5) Juriyar cututtuka:
Brassinolide (BR) kuma na iya rage barnar da wasu cututtukan shuka ke haifarwa, irin su shinkafa sheath blight, kokwamba launin toka mold da tumatir marigayi blight. Dangane da taba, ba wai kawai yana haɓaka haɓakar taba ba, har ma yana da tasirin sarrafa 70% akan cutar mosaic taba. Yana da manufa wakili don hanawa da kuma magance cutar mosaic taba. Juriya na cututtuka na tsire-tsire ana sarrafa su ta hanyar kwayoyin halittar shuka kanta. Koyaya, Brassinolide (BR) ester na iya daidaita tsarin tsarin ilimin halittar jiki da sinadarai na shuka, ta haka yana rage cutar. A lokaci guda, a matsayin hormone na shuka, Brassinolide (BR) na iya haifar da wasu juriya. Maganar ƙwayoyin cuta suna haɓaka juriya na cututtuka na shuke-shuke.
10. inganta seedling girma
Lokacin amfani dashi azaman maganin iri ko fesa a matakin seedling, Brassinolide (BR) yana taka rawa wajen haɓaka samuwar tushen.
11. Ƙara yawan amfanin ƙasa
Bayanan gwaje-gwaje na kimiyya sun nuna cewa bayan amfani da brassinolides, noman shinkafa na iya karuwa da 5.3% ~ 12.6%, ana iya ƙara yawan masara da 6.3% ~ 20.2%, samar da guna da kayan lambu na iya karuwa da 12.6% ~ 38.8%, noman gyada zai iya. a ƙara da 10.4% ~ 32.6%, kuma za a iya ƙara yawan rake da 9.5% ~ 18.9% (abincin sukari yana ƙaruwa da 0.5% ~ 1%).
12. Rage cutar da miyagun ƙwayoyi
Maganin ciyawa, rashin yin amfani da magungunan kashe qwari na fungicidal ba daidai ba, ko ma'auni mara dacewa na iya haifar da phytotoxicity cikin sauƙi. Yin amfani da Brassinolide (BR) akan lokaci tare da takin foliar mai inganci na iya tsara jigilar abinci mai gina jiki, haɓaka abinci mai gina jiki, da rage lalacewar amfanin gona da lalacewa ta hanyar rashin amfani da magani mara kyau, hanzarta farfadowa da haɓaka amfanin gona.
Menene Brassinolide (BR) ke yi?
Brassinolide (BR) ya bambanta da sauran masu kula da ci gaban shuka a cikin hanyar sa ta hanya ɗaya don haɓaka yawan amfanin gona da haɓaka inganci. Alal misali, shi ba kawai yana da physiological ayyuka na auxin da cytokinin, amma kuma yana da ikon ƙara photosynthesis da kuma tsara na gina jiki rarraba, inganta sufuri na carbohydrates daga mai tushe da ganye zuwa hatsi, inganta amfanin gona juriya ga waje m dalilai, da kuma inganta ci gaban raunin sassa na shuka. Saboda haka, yana da matuƙar fa'ida mai fa'ida da amfani.
1. Zaƙi da canza launi
Yin amfani da Brassinolide (BR) na iya zaƙi gwangwani sukari da haɓaka rabon ganyen taba mai matsakaici da babba. Yin amfani da shi a kan citrus na iya inganta lahani kamar fata mai kauri, 'ya'yan itace masu tabo, 'ya'yan itace mara kyau, da lignification wanda ya haifar da fesa gibberellins. Lychees, kankana, da dai sauransu Ana amfani dashi akan wake, zai iya sa 'ya'yan itace su zama uniform, inganta bayyanar, ƙara farashin siyarwa da ƙara yawan kudin shiga.
2. Jinkirin jin daɗin ganye
Yana kiyaye kore na dogon lokaci, yana ƙarfafa haɓakar chlorophyll, yana inganta photosynthesis, kuma yana haɓaka launin ganye don zurfafa da kuma juya kore.
3. Inganta furanni da adana 'ya'yan itace
An yi amfani da shi a lokacin lokacin furanni da matasa 'ya'yan itace, yana iya inganta furanni da 'ya'yan itatuwa da kuma hana ɗigon 'ya'yan itace.
4. Inganta rabon tantanin halitta da haɓaka 'ya'yan itace
Yana iya a fili inganta rarrabuwar sel da kuma inganta a kwance da kuma a tsaye girma na gabobin, game da shi fadada 'ya'yan itace.
5. Ƙara samfur
Watse saman fa'ida da haɓaka germination na buds na gefe na iya shiga cikin bambance-bambancen buds, haɓaka samuwar rassan gefe, ƙara yawan rassan, ƙara yawan furanni, haɓaka haɓakar pollen, ta haka ne ƙara yawan 'ya'yan itatuwa da haɓaka samarwa. .
6. Inganta kasuwancin amfanin gona
Yana haifar da parthenocarpy, yana hana furen fure da ɗigon 'ya'yan itace, yana haɓaka haɓakar furotin, haɓaka abun ciki na sukari, haɓaka ingancin amfanin gona, da haɓaka kasuwa.
7. Tsara da daidaita abinci mai gina jiki
Brassinolide (BR) ba foliar taki ba ne kuma ba shi da wani tasiri na sinadirai, don haka gaurayawan aikace-aikacen takin foliar da brassinolide yana da tasiri musamman. Foliar taki na iya ƙara kayan abinci na shuka, amma ba shi da ikon daidaitawa da daidaita jigilar kayan abinci; Brassinolide (BR) na iya jigilar kayan abinci mai gina jiki daidai gwargwado, yana ba da damar tafiyar da tsarin abinci mai gina jiki, ta yadda duka ciyayi da ci gaban haifuwa na amfanin gona su sami isasshen abinci mai gina jiki.
8. Bakara da haɓaka haɓaka, da sauri dawo da girma
Fungicides na iya kashe cututtuka kawai amma ba su da wani tasiri a kan maido da girma amfanin gona. Brassinolide na iya daidaita jigilar abinci mai gina jiki, haɓaka shawar tushen, da haɓaka photosynthesis. Don haka, lokacin da aka haɗu da fungicides tare da brassinoids, fa'idodin su suna da alaƙa. Brassinolide (BR) yana taimakawa wajen maganin cututtuka kuma yana da tasiri mai kyau akan farfadowa da girma.
9. Juriya na sanyi, juriya na sanyi, juriya na fari da juriya na cututtuka
Bayan Brassinolide (BR) ya shiga cikin shuka, ba wai kawai yana haɓaka photosynthesis ba kuma yana haɓaka haɓakawa da haɓakawa, har ma yana da tasirin kariya na musamman akan tsarin membrane na shuka don tsayayya da lalacewar muhalli. Hakanan zai iya motsa ayyukan enzymes masu kariya a cikin shuka, yana rage abubuwa masu cutarwa sosai. Lalacewa ga al'ada girma na shuke-shuke da comprehensively inganta danniya juriya na amfanin gona.
An gudanar da gwaje-gwaje akan shinkafa, cucumbers, tumatur, taba da dai sauransu, sakamakon haka shine:
1) Karancin zafin jiki:
Fesa Brassinolide (BR) na iya ƙara yawan saitin iri na nau'in shinkafa da kashi 40.1% ƙarƙashin ƙarancin zafin jiki. Its physiological aiki na inganta sanyi haƙuri na shinkafa ne yafi bayyana a inganta physiological metabolism na shinkafa da kuma inganta girma da kuma ci gaban shinkafa gabobin. Tsire-tsire da aka yi amfani da su tare da Brassinolide (BR) sun inganta yanayin juriya na sanyi sosai a ƙarƙashin yanayin gwaji na 1 zuwa 5°C.
2) Yawan zafin jiki:
Aikace-aikacen Brassinolide (BR) na iya ƙara haɓaka ganyen chlorophyll da abun ciki na furotin, superoxide dismutase (SOD) da ayyukan peroxidase (POD) na nau'ikan shinkafa masu zafin zafi.
3) Gishiri-alkali:
Tsaba da aka yi da Brassinolide (BR) na iya ci gaba da haɓaka ƙimar girma a cikin yanayin 150 mmol NaCl. Bayan da aka jika tsire-tsire na sha'ir Brassinolide (BR) a cikin 500 mmol NaCl na tsawon sa'o'i 24, binciken ultramicroscopic ya nuna cewa tsarin ganyen sha'ir yana da kariya.
4) Fari:
Abubuwan amfanin gona irin su gwoza sukari da aka yi amfani da su tare da Brassinolide (BR) suna girma fiye da rukunin kulawa a cikin yanayin fari.
5) Juriyar cututtuka:
Brassinolide (BR) kuma na iya rage barnar da wasu cututtukan shuka ke haifarwa, irin su shinkafa sheath blight, kokwamba launin toka mold da tumatir marigayi blight. Dangane da taba, ba wai kawai yana haɓaka haɓakar taba ba, har ma yana da tasirin sarrafa 70% akan cutar mosaic taba. Yana da manufa wakili don hanawa da kuma magance cutar mosaic taba. Juriya na cututtuka na tsire-tsire ana sarrafa su ta hanyar kwayoyin halittar shuka kanta. Koyaya, Brassinolide (BR) ester na iya daidaita tsarin tsarin ilimin halittar jiki da sinadarai na shuka, ta haka yana rage cutar. A lokaci guda, a matsayin hormone na shuka, Brassinolide (BR) na iya haifar da wasu juriya. Maganar ƙwayoyin cuta suna haɓaka juriya na cututtuka na shuke-shuke.
10. inganta seedling girma
Lokacin amfani dashi azaman maganin iri ko fesa a matakin seedling, Brassinolide (BR) yana taka rawa wajen haɓaka samuwar tushen.
11. Ƙara yawan amfanin ƙasa
Bayanan gwaje-gwaje na kimiyya sun nuna cewa bayan amfani da brassinolides, noman shinkafa na iya karuwa da 5.3% ~ 12.6%, ana iya ƙara yawan masara da 6.3% ~ 20.2%, samar da guna da kayan lambu na iya karuwa da 12.6% ~ 38.8%, noman gyada zai iya. a ƙara da 10.4% ~ 32.6%, kuma za a iya ƙara yawan rake da 9.5% ~ 18.9% (abincin sukari yana ƙaruwa da 0.5% ~ 1%).
12. Rage cutar da miyagun ƙwayoyi
Maganin ciyawa, rashin yin amfani da magungunan kashe qwari na fungicidal ba daidai ba, ko ma'auni mara dacewa na iya haifar da phytotoxicity cikin sauƙi. Yin amfani da Brassinolide (BR) akan lokaci tare da takin foliar mai inganci na iya tsara jigilar abinci mai gina jiki, haɓaka abinci mai gina jiki, da rage lalacewar amfanin gona da lalacewa ta hanyar rashin amfani da magani mara kyau, hanzarta farfadowa da haɓaka amfanin gona.
Kwanan nan posts
Labaran fasalin